Đông Cung
东宫
Nơi ở và làm việc chính thức của Thái tử.
Đông Phủ
东府
Phủ đệ của Giả Trân.
Thư Phòng
书房
Phòng sách trong Ninh Quốc phủ, nơi Giả Trân thường lui tới và có những cuộc vui riêng tư.
Nghi Chân
仪真
Địa danh nằm trên tuyến đường sông mà nhân vật đã đi qua.
Nghi Môn
仪门
Cửa nghi lễ bên trong phủ đệ.
Binh Bộ
兵部
Cơ quan triều đình nơi Giả Vũ Thôn chờ bổ nhiệm.
Hình Bộ
刑部
Cơ quan nhà nước chuyên trách về luật pháp và hình phạt.
Hạ Gia
夏家
Dinh cơ của gia tộc họ Hạ, nơi xảy ra án mạng.
Ninh Phủ
宁府
Phủ đệ của Giả Trân.
An Khánh
安庆
Địa phương nơi Tiết Bàn gây ra nhiều rắc rối và bị bắt giữ.
Tuyên Phủ
宣府
Nơi tọa lạc của phủ Cửu Tỉnh Đỗ Kiểm Điểm.
Thường Châu
常州
Nơi quân đội của Giả Trân đóng quân và xuất phát.
Dương Châu Thành
扬州
Nơi phái người đến để lo liệu công việc và buôn bán.
Bão Hạ
抱厦
Khu nhà phụ hoặc sảnh chờ trong phủ, nơi đám tỳ nữ được đưa đến để tạm nghỉ.
Tùng Giang
松江
Vùng đất miền nam nằm trong diện điều tra của triều đình.
Giang Bắc
江北
Vùng đất phía bắc sông Dương Tử.
Giang Nam
江南
Vùng đất phía nam sông Dương Tử, nơi có gia tộc họ Trân và các thế lực khác hoạt động.
Hoài An
淮安
Vùng đất mà đoàn người Giả Trân đang đi qua trên chuyến hành trình.
Vị Thủy
渭水
Khu vực ven sông dự định được chọn để xây dựng khu thương mại và công nghiệp.
Vị Hà
渭河
Khu vực ven sông nơi có công trình xây dựng lớn sắp hoàn thành dưới sự giám sát của Giả Trân.
Ngưu Phủ
牛府
Tư phủ của Ngưu Kế Tông.
Vương gia
王家
Tư phủ của gia tộc họ Vương.
Vương Phủ
王府
Phủ đệ của Vương gia, nơi khiến Vương phu nhân vô cùng lo lắng khi người đến đó.
Hoàng cung
皇宫
Khu vực hoàng thành nơi diễn ra các cuộc giao tranh chính trong đêm biến loạn.
Thần Kinh
神京
Kinh thành nơi tọa lạc của các phủ đệ lớn như Vinh Quốc phủ.
Tần Gia
秦家
Dinh thự nhỏ của gia đình họ Tần.
Tư Môn
胥门
Khu vực địa danh nơi tọa lạc nhà của La sư gia.
Hoa X溆
花溆
Tên mới được đổi của một cảnh quan trong hành cung.
Tô Châu
苏州
Vùng đất miền nam liên quan đến vấn đề thương mại và tài chính.
Tô Tô
苏松
Địa danh nơi Giả Trân từng gây ảnh hưởng đến việc làm ăn của nhà họ Chân.
Vinh Phủ
荣府
Phủ đệ lớn của gia tộc họ Giả.
Tây phủ
西府
Khu vực dinh thự của Vinh Quốc phủ.
Kim Sơn
金山
Nơi Giả Trân đóng đại bản营 và thiết lập dã môn.
Kim Lăng
金陵
Vùng đất quê nhà được nhắc đến.
Trấn Giang
镇江
Nơi đóng quân của Thẩm Tân.
Tĩnh Viên
静园
Khu vườn yên tĩnh nằm sâu bên trong Đông Cung.
Long Đàm
龙潭
Khu vực gần Kim Lăng nơi Chân gia bị mất trộm một loạt tài bảo.
Tam Thanh Điện
三清殿
Điện thờ trong khu vực cung đình trải qua cảnh binh đao.
Tùng Lục Đường
丛绿堂
Nơi làm việc và giải quyết sổ sách trong phủ.
Đông Tiểu Viện
东小院
Khu tiểu viện phía đông trong phủ.
Đông Hồ Đồng
东胡同
Khu vực ngõ hẻm nơi gia đình Kim Vinh sinh sống.
Đông Lộ Viện
东路院
Khu viện trong phủ đệ.
Lâm Kính Điện
临敬殿
Đại điện trong hoàng cung nơi hoàng đế bệ kiến đại thần.
Đan Phượng Môn
丹凤门
Cửa trọng yếu của hoàng cung nơi có tướng giữ cửa cản trở quân phản loạn.
Càn Thanh Cung
乾清宫
Cung điện trong hoàng thành.
Kinh Trảo Phủ
京兆府
Cơ quan công quyền xử lý hình pháp và hành chính tại kinh thành.
Hội Phương Viên
会芳园
Khu hoa viên lớn trong phủ được tu sửa lại với lầu các, hồ nước và cây cảnh.
Hưng Long Nhai
兴隆街
Con phố bên ngoài nơi Lai Vượng đến thu nợ.
Nội Nghi Môn
内仪门
Cửa nghi lễ phía bên trong phủ đệ.
Phượng Hoàng Môn
凤凰门
Cổng Phượng Hoàng, một cửa trọng yếu của Đông Cung nơi diễn ra giao tranh.
Phượng Trê Các
凤栖阁
Một lầu xanh xa hoa, lộng lẫy và tấp nập khách khứa ở Hoài An Phủ.
Phượng Tảo Cung
凤藻宫
Cung điện của Giả Nguyên Xuân trong hậu cung, nằm ở phía bắc Đông Thập Cung.
Thúc thúc gia
叔叔家
Phủ đệ của thúc phụ Sử Thường Vân, nơi nàng từng bận rộn với công việc thêu thùa.
Hữu Xuân Phường
右春坊
Khu vực bên trong Đông Cung.
Gia Đức Môn
嘉德门
Cổng tuần tra bên trong Đông Cung.
Gia Diệu Môn
嘉耀门
Cổng bên trong khu vực Đông Cung.
Đại Ninh Phường
大宁坊
Khu vực phường hội nơi tọa lạc của Trung Thuận Vương Phủ và các tuyến đường lân cận.
Đại Minh Cung
大明宫
Cung điện hoàng gia nơi hoàng đế triệu kiến Giả Trân.
Đại Lý Tự
大理寺
Cơ quan tư pháp triều đình chuyên xét xử các vụ án lớn.
Đại Quan Viên
大观园
Khu vườn lớn trong phủ đệ, nơi từng có phi tần tỉnh thân và nay bị khóa kín.
Thiên Nhiên Cư
天然居
Tửu lầu hoặc nơi chốn nằm gần con đường mà Giả珍 đi qua khi hồi phủ.
Thiên Hương Lâu
天香楼
Tòa lầu trong phủ đang được cải tạo và xây dựng lại.
Huyện Thái Bình
太平县
Nơi đặt huyện nha diễn ra cuộc bạo loạn và khởi nghĩa của Hồng Dương giáo.
Thái Cực Cung
太极宫
Khu vực cung điện phía bắc, nơi hoàng đế hướng ánh mắt thâm trầm tới.
Nữ Oa Cung
女娲宫
Cung điện thờ phụng nữ thần.
Ninh Quốc Phủ
宁国府
Dinh thự lớn của gia tộc họ Giả.
Ninh An Đường
宁安堂
Đại sảnh lớn trong Ninh Quốc Phủ, nơi diễn ra vụ việc giằng co và tra hỏi.
Ninh Dương Hầu
宁阳伯
Tước vị và dinh cơ liên quan đến thế lực của Giả Trân trong triều.
Tông Nhân Phủ
宗人府
Cơ quan quản lý tông tộc và hoàng thân quốc thích trong triều đình.
Bảo Linh Cung
宝灵宫
Nơi quý phi đến thắp hương bái Phật.
Tướng Quân Phủ
将军府
Dinh thự của Giả Trân sau khi được tu sửa từ nhà họ Lại.
Sùng Chính Điện
崇政殿
Điện lớn tại khu vực Đông Cung.
Sùng Minh Môn
崇明门
Cổng thành bên trong khu vực Đông Cung.
Quảng Vận Môn
广运门
Cổng vào Đông Cung.
Diên Hi Môn
延禧门
Cổng ra vào của cung điện.
Di Hồng Viện
怡红院
Một trong bốn cảnh trí lớn trong đại quan viên.
Hằng Thư Điển Cầm Đồ
恒舒典
Hiệu cầm đồ thuộc sản nghiệp của nhà họ Tiết, nay do Ninh phủ tiếp quản làm cứ điểm.
Dịch Đình Cung
掖庭宫
Khu vực trong cung nơi xảy ra vụ án mạng ám sát thống lĩnh Cẩm Y Quân.
Giáo Phòng Ti
教坊司
Cơ quan nhà nước giam giữ và quản lý nữ phạm gia đình tội thần.
Minh Đức Điện
明德殿
Chính điện ở tiền triều Đông Cung, nơi Thái tử tiếp kiến triều thần.
Xuân Minh Môn
春明门
Cổng thành nơi quân phản loạn dùng kế trá hàng để trốn chạy.
Xuân Phong Lầu
春风楼
Nơi xem kịch và giải trí.
Noãn Hương Ổ
暖香坞
Một gian phòng trong phủ đệ của Tích Xuân.
Chu Tước Môn
朱雀门
Cổng thành nơi các tướng sĩ hẹn hội quân.
Liễu Tiêu Hạng
柳条巷
Khu ngõ có dinh cơ được Giả Trân sắp xếp làm nơi dưỡng thai.
Liễu 条沟
柳条沟
Khu vực địa thế hiểm trở nơi Thiên Lý giáo mai phục.
Lũng Thúy Âm
栊翠庵
Am viện được Giả Trân lập ra trong phủ để Diệu Ngọc làm trụ trì.
Mộng Po Trai
梦坡斋
Phòng sách trong Vinh Quốc Phủ nơi Giả Chính tiếp khách.
Lê Hương Viện
梨香院
Khu viện nơi Tiết di mã và Bảo Thoa đang sinh sống.
Thủy Nguyệt Am
水月庵
Một ngôi am thanh tịnh nơi ni cô Tịnh Hư trụ trì.
Vĩnh An Cung
永安宫
Cung điện của hoàng thái hậu trong hoàng cung.
Vĩnh Xương Phường
永昌坊
Khu vực phường hội trong kinh thành nơi các cánh quân gặp nhau.
Thấm Phương Trát
沁芳闸
Khu vực có nguồn nước trong vườn, nơi Giả Trân và Đại Ngọc đến rửa tay.
Thấm Dương Quận
沁阳郡
Địa danh liên quan đến thế lực của Thấm Dương Quận Vương.
Hà Nam Đạo
河南道
Vùng địa phương liên quan đến chức vụ và thăng迁 của triều đình.
Lưu Vân Các
流云阁
Lầu các trong hoa viên được cải tạo lại thành am viện.
Hạo Nhiên Cư
浩然居
Một địa điểm kinh doanh có liên quan đến Đồng Chưởng Quý.
Hoài An Phủ
淮安府
Nơi thuyền của Giả Trân thả neo để bổ sung lương thực và nước uống.
Thanh Hư Quan
清虚观
Đạo quan nơi gia tộc họ Giả tổ chức lễ hội cầu an và hát xướng.
Tích Thúy Đình
滴翠亭
Đình hóng mát xây nổi trên mặt nước trong khu vườn.
Tiêu Tương Quán
潇湘馆
Một trong bốn cảnh trí lớn trong đại quan viên được quý phi sủng ái.
Quán Sầu Hải
灌愁海
Vùng biển mênh mông chốn thần tiên, nơi đặt Thái Hư Hoảnh Cảnh.
Mâu Ni Viện
牟尼院
Am viện nằm ở phía tây thành nơi Diệu Ngọc tu hành.
Huyền Vũ Môn
玄武门
Cổng thành nơi Giả珍 ẩn mình trong bóng tối quan sát thời cục.
Huyền Chân Quan
玄真观
Nơi ở của phụ thân Giả Trân, chốn tu đạo thanh tịnh.
Ngọc Hoàng Các
玉皇阁
Đạo quán nơi Trương chân nhân cư ngụ.
Lưu Thính C閣
留听阁
Nơi ở tạm thời được Giả Trân quy tụ các thê thiếp và tiểu thư trong đêm.
Đăng Tiên Các
登仙阁
Tòa lầu trong khu hoa viên.
Bách Vị Cư
百味居
Tửu lầu cao cấp nơi các quan lại và binh sĩ xuất hiện.
Bích Sa Sồ
碧纱橱
Căn phòng nhỏ trong phủ nơi các tỳ nữ thu dọn đồ đạc.
Thần Vũ Môn
神武门
Cửa thần vũ nơi hoàng đế cùng hộ vệ lui về thủ thế và được quân cứu giá bảo vệ.
Ly Hận Thiên
离恨天
Tầng trời cao vời vợi nơi chốn thần tiên ngự trị.
Thu Sảng Trai
秋爽斋
Nơi diễn ra buổi tập thơ của các tiểu thư.
Đạo Hương Thôn
稻香村
Tên gọi mới của Hoàn Cát Sơn Trang do Nguyên Xuân ban đặt.
Tử Thần Điện
紫宸殿
Một trong những đại điện trong hoàng cung nơi diễn ra các cuộc giao chiến.
Tử Cấm Thành
紫禁城
Hoàng cung uy nghiêm với nhiều lớp cửa cấm.
Tử Lăng Châu
紫菱洲
Một khu vực cảnh quan trong đại quan viên.
Ỷ Tiễn Trai
绮霰斋
Một gian phòng ở tiền viện của lão thái thái trong Vinh Phủ.
Kết Tú Lâu
缬绣楼
Tòa lầu mới được sửa đổi ở phía đối diện mặt nước.
Mỹ Tuyền Đình
美泉亭
Ngôi đình được xây trên một giếng nước có dòng nước ngọt lành trong hoa viên.
Vũ Điệp Hiên
舞蝶轩
Viện hoặc hiên trong phủ.
Hoa Chi Hạng
花枝巷
Con hẻm nơi Giả Liên được cho là che giấu người mới.
Nhược Hành Hiên
若衡轩
Nơi ở của薛姑娘 (Bảo Thoa).
Vinh Quốc Phủ
荣国府
Phủ đệ lớn của gia tộc họ Giả.
Vinh Ninh Nhai
荣宁街
Vinh An Đường
荣安堂
Chính đường trang nghiêm trong phủ họ Giả, nơi lão thái thái và các vị bề trên tề tựu.
Vinh Thọ Đường
荣寿堂
Chính đường bên trong phủ đệ của Giả Xá, nơi tiếp khách và bàn chuyện.
Vinh Khánh Đường
荣庆堂
Chính đường trong Vinh Quốc Phủ nơi các bề trên tề tựu.
Vinh Hỉ Đường
荣禧堂
Chính đường của Vinh Quốc Phủ, nơi treo bút tích của tiên đế nên không được phép dùng đao binh.
Bạc Mệnh Ti
薄命司
Nơi lưu giữ sổ sách về số mệnh trôi nổi của các người đẹp trong thiên hạ.
Ngẫu Hương Tạ
藕香榭
Lầu ngắm cảnh bên hồ trong đại quan viên.
Hành Vô Uyển
蘅芜苑
Một trong bốn cảnh trí lớn trong đại quan viên.
Tây Giác Môn
西角门
Cửa góc phía tây của Vinh phủ.
Quán Âm Điện
观音殿
Nơi cất giữ kinh sách trong am viện của Diệu Âm.
Đậu Phong Hiên
逗蜂轩
Một gian phòng trong phủ đệ, nơi Giả Trân tiếp đón Đới Quyền và bàn chuyện riêng.
Thông Hóa Môn
通化门
Khu vực vẫn giữ vẻ tĩnh lặng trong lúc đại chiến diễn ra.
Đạo Tiền Nhai
道前街
Con phố nơi có căn viện của La sư gia.
Đô Sát Viện
都察院
Cơ quan giám sát và thanh tra của triều đình.
Túy Tiên Lâu
醉仙楼
Tửu lầu nơi quan chức địa phương chuẩn bị yến tiệc đón tiếp.
Kim Ngô Vệ
金吾卫
Cơ quan quân sự phụ trách tuần tra và trị an kinh thành.
Kim Sơn Tự
金山寺
Ngôi chùa tại Kim Sơn bị quân đội quản lý.
Thiết Hạm Tự
铁槛寺
Ngôi chùa nơi nhà họ Giả tổ chức Phật sự và quàn linh cữu.
Cẩm Hương Viện
锦香院
Nơi chốn lầu xanh ở Thần Kinh.
Trường Lạc Môn
长乐门
Cổng thành dẫn vào khu vực bên trong hoàng cung.
Trường Xuân Cung
长春宫
Cung điện trong hoàng cung cấm thành nơi diễn ra cuộc gặp gỡ giữa Ngô Quý Phi và phụ thân.
Tĩnh Tâm Am
静心庵
Nơi ở riêng của Vưu Thị và Kha Khanh.
Thuận Thiên Phủ
顺天府
Cơ quan hành chính triều đình.
Uyên Ương Sảnh
鸳鸯厅
Đại sảnh trong phủ nơi Giả Trân từng uống rượu và bắt đầu đi ra ngoài.
Loan Phượng Các
鸾凤阁
Lầu gác trong phủ họ Phùng.
Lân Đức Điện
麟德殿
Điện trong cung cấm nơi quân thần trải qua các trận chiến đẫm máu.
Đông Cung Đông Môn
东宫东门
Cổng phía đông của Đông Cung.
Phùng gia
冯紫英家
Phủ đệ của Phùng Tử Anh.
Hình Bộ Đại Lao
刑部大牢
Ngục giam của cơ quan Hình Bộ, nơi忠顺王 định áp giải cha con Giả Chính vào.
Bắc Tĩnh Vương Phủ
北静王府
Vương phủ của Bắc Tĩnh Vương, nơi Bảo Ngọc từng ghé qua.
Hướng Nam Đại Thính
向南大厅
Đại sảnh hướng về phía nam trong phủ đệ.
Ngô Quốc Tượng Phủ
吴国丈府
Dinh thự của Ngô Quốc Tượng, nơi Tôn Thiệu Tổ định đến dò la tin tức.
Đại Thời Ung Phường
大时雍坊
Khu vực đường phố mà đoàn loan giá của quý phi đã đi qua.
Ninh Quốc Công Phủ
宁国公府
Tư phủ uy nghiêm của Giả Trân.
Trung Thuận Vương Phủ
忠顺王府
Vương phủ của Trung Thuận vương.
Di Hồng Khoái Lục
怡红快绿
Viện nhỏ trong Đại Quan Viên, nơi có trồng chuối, nuôi chim và căn phòng trang hoàng lộng lẫy của Bảo Ngọc.
Đề Đốc Nha Môn
提督衙门
Nơi làm việc của Đề đốc Giả Trân tại Tô Châu.
Quế Hoa Hạ Gia
桂花夏家
Gia tộc thương gia giàu có nổi tiếng, có hôn sự đính ước với Giả gia.
Giang Đô hành cung
江都行宫
Hành cung của triều đình, nơi có lưu giữ nhiều ngự dụng chi vật bị thất lạc.
Hoàn Cát Sơn Trang
浣葛山庄
Một trong bốn cảnh trí lớn trong đại quan viên.
Ham Bích Sơn Cư
涵碧山居
Khu nhà ở xinh xắn bên cạnh dòng suối nhỏ và rợp bóng cây xanh trong hoa viên.
Trạc Anh Thủy Các
濯缨水阁
Tòa thủy x榭 xây dựng bên nước, nơi tổ chức yến tiệc và trò chơi rút hoa danh.
Tri Phủ Nha Môn
知府衙门
Nơi làm việc và giam giữ các đối tượng liên quan dưới quyền tri phủ.
Hồng Lâu Thương Hội
红楼商会
Tổ chức thương mại của triều đình do Giả Trân đại quản.
Vinh Ninh Nhị Phủ
荣宁二府
Hai phủ đệ lớn của gia tộc họ Giả.
Liễu Đinh Hoa溆
蓼汀花溆
Tên cũ của một cảnh quan trong hành cung, sau được đổi thành Hoa X溆.
Tương Dương Hầu gia
襄阳侯家
Phủ đệ của Tương Dương Hầu.
Kim Ngô Trung Doanh
金吾中营
Doanh địa quân sự nơi Giả Trân đến nhậm chức.
Xương Môn Nhai Hạng
阊门街巷
Con phố nơi Giả Trân bị thích khách phục kích.
Thuận Thiên Tử Lao
顺天死牢
Nhà tù nghiêm ngặt nơi giam giữ trọng phạm chờ ngày hành quyết.
Bắc Tĩnh Vương Phủ
北静王王府
Vương phủ của Bắc Tĩnh Vương.
An Đức Thân Vương Phủ
安德亲王府
Vương phủ của An Đức thân vương Ninh Húc tại Thần Đô.
Trung Thuận Quận Vương Phủ
忠顺郡王府
Vương phủ của Trung Thuận Quận Vương.
Nguyệt Đáo Phong Lai Đình
月到风来亭
Ngôi đình nằm ở góc nổi bật phía bắc thủy các.
Thấm Dương Quận Vương Phủ
沁阳郡王府
Vương phủ của Ninh Tuấn, nơi diễn ra các buổi yến tiệc xa hoa.
Huyền Mộ Bàn Hương Tự
玄墓蟠香寺
Ngôi chùa ở Tô Châu nơi Diệu Ngọc từng tu luyện từ nhỏ.
Trạch viện hậu nhai bắc ngõ
后街北巷宅内
Khu vực nhà ở của các vị phu nhân và tiểu thư trong gia tộc.
Thường Trấn Binh Biểu Nha Môn
常镇兵备衙门
Cơ quan quân sự địa phương chuyển tin tức đến cho Giả Trân.
Đề Đốc Nha Môn Đại Lao
提督衙门大牢
Nhà lao của Đề đốc nha môn, nơi xảy ra trận chiến cướp ngục.
Thái Hư Hoảnh Cảnh ở Động Khiển Hương núi Phóng Xuân
放春山遣香洞太虚幻境
Cõi thần tiên bồng lai tiên cảnh do tiên cô cai quản.